Ahihi
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Ca sĩ MiA cấp cứu vì lạm dụng thuốc đau đầu Paracetamol

Go down

Ca sĩ MiA cấp cứu vì lạm dụng thuốc đau đầu Paracetamol Empty Ca sĩ MiA cấp cứu vì lạm dụng thuốc đau đầu Paracetamol

Bài gửi by Admin on Wed Mar 13, 2019 11:28 am

Với bệnh nhân có bệnh lý về gan, 1 liều lượng paracetamol rất nhỏ cũng có thể gây ngộ độc gan dẫn tới suy gan.



  • Phó trưởng khoa hồi sức cấp cứu bị người nhà bệnh nhân đánh bất tỉnh



  • Đánh bác sĩ: Ai cấp cứu cho họ khi bị hành hung?



  • Thanh niên bị tai nạn giao thông nhảy khỏi xe cấp cứu tử vong




Mới đây vào ngày 10/3, nữ ca sĩ MiA khiến bạn bè và khán giả lo lắng khi tiết lộ vừa nhập viện cấp cứu vì lạm dụng thuốc đau đầu, phát hiện bị suy gan. Sau khi khỏe hơn, nữ ca sĩ chia sẻ, nhìn người thân cuống cuồng lo lắng cho mình, cô mới thấy bản thân đã quá xem thường sức khỏe.
Ca sĩ MiA cấp cứu vì lạm dụng thuốc đau đầu Paracetamol Ca-si-miaCa sĩ MiA
"Tôi trở bệnh nặng, mẹ khóc, ba chạy từ Vĩnh Long vào thẳng bệnh viện chăm sóc cho tôi. Chồng đang đi du lịch cùng gia đình cũng bay về gấp, túc trực lấy giấy xét nghiệm.
Nghe bác sĩ báo tin xấu anh khóc, em gái tôi cũng khóc còn anh hai cõng tôi lúc đó đã hôn mê để đi cấp cứu. Tôi thấy mình hay xem thường sức khỏe quá nên bây giờ ba mẹ phải buồn rầu lo cho con gái như vậy" - MiA kể.
Trước đó, MiA cho biết cô hay bị nhức đầu nên mua thuốc về trữ sẵn, có khi mỗi ngày cô đều uống vì thường xuyên bị nhức đầu.
"Uống thấy hiệu quả ngay nên khoái lắm, hay lạm dụng. Thế là hôm 9/3 nhức đầu muốn khùng nên uống hai viên. Mãi sau vẫn thấy nhức uống thêm 3 viên. Thế là cấp cứu luôn. Xét nghiệm bác sĩ bảo là mình bị suy gan do lạm dụng quá nhiều thuốc Panadol. Từ nay không bao giờ dám đụng tới nữa", MiA tâm sự trên tờ Việt Nam mới.
Với liều lượng mà ca sĩ MiA đã uống, một chuyên gia chống độc Bệnh viện Bạch Mai cho biết khó có thể gây suy gan, ngộ độc mà đây chỉ là lạm dụng thuốc. 
Tuy nhiên, với những bệnh nhân nào đó có bệnh lý về gan sẵn thì dù một liều lượng rất nhỏ cũng có thể gây ngộ độc cho gan và dẫn tới suy gan. Chính vì thế, uống paracetamol cũng cần được bác sĩ tư vấn trước khi sử dụng về liều dùng và cách dùng.
Tại trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai các bác sĩ cũng gặp nhiều cấp cứu các ca ngộ độc thuốc do sử dụng paracetamol. Ngoài các bệnh nhân uống với mục đích tự tử thì số ca nhập viện do uống quá liều cũng nhiều.
Ví dụ trường hợp bệnh nhân N.N.T 51 tuổi, Hải Dương người suy dinh dưỡng, uống rượu nhiều năm, gần đây thấy đau đầu nên mua thuốc giảm đau về uống. Kết quả bệnh nhân xuất hiện tình trạng nôn nhiều lần trong 2 ngày, kèm theo triệu chứng vàng da, vàng mắt tăng dần, mệt mỏi, ăn kém. 
Khi đi khám xét nghiệm ở bệnh viện phát hiện men gan tăng nhưng không điều trị về nhà tự uống thuốc. Do tình trạng càng nặng gia đình đưa đến viện.
Sau 6 ngày điều trị tình trạng sức khỏe bệnh nhân đã ổn định, men gan hạ thấp về mức an toàn, ăn uống tốt, giảm vàng da, vàng mắt có thể xuất viện trong thời gian tới.
Dùng Paracetamol liều lượng thế nào cho an toàn?
Chia sẻ về vấn đề này, PGS Trịnh Thị Ngọc – Phó Chủ tịch hội Gan mật Hà Nội cho biết nếu uống liền lúc 3 viên paracetamol không thể gây ngộ độc. Liều lượng có thể gây ngộ độc phải 6 viên trở lên. Tuy nhiên, với hàm lượng nhiều có thể gây hại cho gan nhất là những bệnh nhân đã bị bệnh lý gan từ trước.
Ca sĩ MiA cấp cứu vì lạm dụng thuốc đau đầu Paracetamol Thuoc--15522999989671720827110Ảnh minh họa
Bác sĩ Ngọc cho biết triệu chứng ngộ độc paracetamol rất nhanh người bệnh uống vào vài giờ sau sẽ xuất hiện buồn nôn, vã mồ hôi, khó chịu, có thể đau hạ sườn phải. Sau 1, 2 ngày, có dấu hiệu vàng da, vàng mắt, tiểu sậm màu.
Chính vì vậy, bác sĩ Ngọc khuyến cáo  dù paracetamol được xem là loại thuốc tương đối an toàn nhưng vẫn cần phải có sự chỉ định của bác sĩ. 
Khi vào cơ thể, paracetamol sẽ được hấp thu vào máu và chuyển hóa qua gan thành nhiều chất, trong đó có một chất rất độc cho gan, đó là chất N-acetylbenzoquinonimin. Khi lượng paracetamol vượt ngưỡng chịu đựng của gan, chất độc hại cho gan tăng lên làm nguy hiểm cho gan. 
Những người đã bị bệnh lý gan, suy dinh dưỡng, uống rượu lâu năm thì nguy cơ này càng cao hơn.
Nếu người dân tự uống sẽ có thể dẫn đến nguy cơ quá liều không chủ đích khi dùng đồng thời nhiều chế phẩm cùng chứa hoạt chất này. Chính vì thế, dù là thuốc có thể đặt trong tủ thuốc gia đình nhưng paracetamol vẫn phải dùng hết sức cẩn trong – bác sĩ Ngọc khuyến cáo.
Liều paracetamol được khuyến cáo sử dụng là 10-15mg/kg uống hoặc đặt hậu môn mỗi 4-6 giờ, tối đa không vượt quá 5 lần dùng mỗi ngày.
Trẻ em dưới 2 tuổi hoặc cân nặng nhỏ hơn 11kg nên dùng paracetamol theo chỉ định của thầy thuốc. Với người lớn, liều khuyến cáo là 60-80 mg/kg/ngày và không được quá 4g một ngày.
H.A (TH)

Admin
Admin

Tổng số bài gửi : 19
Join date : 11/01/2019

https://aihihi.forumvi.com

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết